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MUHTASARI 

TAARIFA YA KAMATI MAALUM ILIYOUNDWA NA RAIS WA 
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA MHE. DKT. JOHN POMBE 
MAGUFULI KUCHUNGUZA MCHANGA ULIO KATIKA MAKONTENA 
YENYE MCHANGA WA MADINI (MAKINIKIA) YALIYOPO KATIKA 

MAENEO MBALIMBALI NCHINI TANZANIA. 

 

Utangulizi 

 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. John Pombe Joseph 

Magufuli aliteua Kamati maalum ya wajumbe wanane kuchunguza aina na 

viwango vya madini yaliyomo kwenye mchanga wa madini uliomo ndani ya 

makontena yaliyozuiliwa na Serikali kusafirishwa nje ya nchi. Uteuzi huo 

ulifanyika tarehe 29/03/2017. Wajumbe wa Kamati hiyo wana taaluma katika 

fani za jiolojia, kemia, uhandisi kemikali na uhandisi uchenjuaji madini. 

 

Chimbuko la kufanyika kwa uchunguzi huu ni kutokana na ukweli kuwa 

viwango vya madini yaliyopo kwenye makinikia havijulikani, na hata mikataba 

ya uchenjuaji makinikia haipo wazi. Hali hii inaleta hisia kuwa nchi inaibiwa na 

hainufaiki na uchimbaji wa madini.  

 

Katika kutekeleza uchunguzi huu, Kamati iliongozwa na Hadidu za Rejea 

zilizoridhiwa na Serikali ambazo ni: 

1. Kufanya uchunguzi kwenye Makinikia yaliyopo Bandari ya Dar es 

Salaam, Bandari Kavu na migodini kwa kupekua na kubaini vitu 

vilivyomo ndani pamoja na kuchukua sampuli za makinikia ili 

kuzifanyia uchunguzi wa kimaabara. 
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2. Kufanya uchunguzi wa kimaabara na kubainisha aina, kiasi na 

viwango vya madini yatakayoonekana katika makinikia kisha 

kubainisha thamani ya madini hayo. 

 

3. Kutumia mitambo ya scanners iliyopo katika Bandari ya Dar es 

Salaam kwa ajili ya kujiridhisha na aina ya shehena zilizomo kwenye 

makontena yenye mchanga wa madini; hii ni pamoja na kubainisha 

uwezo wa scanners hizo kuona vitu vyenye ukubwa na maumbile 

tofauti vilivyomo ndani ya makontena yenye makinikia. 

 

4. Kuchunguza utendaji wa Wakala wa Serikali wa Ukaguzi Madini 

(TMAA) wa kuchukua sampuli za makinikia, uchunguzi wa madini 

kwenye maabara na utaratibu wa ufungaji wa utepe wa udhibiti (seal) 

kwenye makontena kabla ya kusafirishwa nje ya nchi. 

 

5. Kamati pale itakapoona inafaa inaweza kuongeza Hadidu za Rejea 

katika kuboresha utekelezaji wa majukumu yake. Aidha, Kamati 

itakuwa na mamlaka ya kumwita mtu yeyote kwa lengo la kupata 

taarifa. 

 

Utekelezaji wa Majukumu 

 

Ili kutekeleza uchunguzi huu, Kamati ilifanya yafuatayo: 

1. Kuandaa mpango kazi. 

2. Kukusanya nyaraka na taarifa mbalimbali kuhusiana na makontena 

yenye makinikia yaliyozuiliwa na Serikali kusafirishwa nje ya nchi. 

3. Kutembelea maeneo yote yenye makontena yenye shehena za makinikia 

ili kuyachunguza na kuchukua sampuli zake. Maeneo hayo ni Bandari 
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ya Dar es Salaam, Bandari Kavu – ZAM CARGO na migodi ya 

Bulyanhulu na Buzwagi. 

4. Kutathmini uwezo wa scanners wa kuonesha makinikia yaliyomo ndani 

ya makontena pamoja na vitu vingine ambavyo vinaweza kuwa ndani ya 

makinikia. 

5. Kufanya uchunguzi wa kimaabara wa sampuli za makinikia na kubaini 

aina, viwango na kiasi cha madini yaliyomo kwenye makinikia. 

6. Kukokotoa thamani ya madini yaliyopimwa kwenye makinikia kwa 

kutumia viwango vilivyopatikana kutokana na uchunguzi wa kimaabara 

pamoja na thamani ya madini hayo kwenye soko la dunia. 

7. Kuchunguza utendaji wa Wakala wa Serikali (TMAA) wa kukagua na 

kudhibiti uzalishaji na usafirishaji wa makinikia. 

 

Matokeo ya Uchunguzi 

 

Matokeo makuu ya uchunguzi huu ni yafuatayo: 

 

1. Dhahabu 

Kamati imebaini kuwepo kwa viwango vingi vya juu vya dhahabu 

ndani ya makinikia yaliyofanyiwa uchunguzi. Viwango hivyo ni kati 

ya 671 g/t hadi 2375 g/t, sawa na wastani wa 1400 g/t. Wastani huu ni 

sawa na 28 kg za dhababu kwenye kontena moja lenye tani 20 za 

makinikia. Hivyo, kwenye makontena 277 ya makinikia yaliyozuiliwa 

Bandari ya Dar es Salaam na Bandari Kavu yatakuwa na wastani wa 

tani 7.8 za dhahabu yenye thamani ya TZS bilioni 676 (USD 

307,292,720). Aidha, kwa kutumia kiwango cha juu kilichopimwa 

kwenye kontena moja lenye shehena ya tani 20 za makinikia (47.5 

kg), kiasi cha dhahabu katika makontena 277 kitakuwa 13,157.5 kg 

ambazo thamani yake ni TZS 1,146,860,330,000 (USD 521,300,150). 
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Hivyo, thamani ya dhahabu katika makontena 277 yaliyozuiliwa 

bandarini ni kati ya TZS bilioni 676 na bilioni 1,147. 

 

Taarifa tulizopata kutoka kwa wazalishaji pamoja na Wakala wa 

Serikali wa Ukaguzi Madini (TMAA) zinaonesha kuwa makinikia 

yana wastani wa takriban 200 g/t. Kiwango hiki ni sawa na kilo 4 za 

dhababu kwenye kila kontena. Hivyo, makontena 277 ya makinikia 

yaliyozuiliwa Bandari ya Dar es Salaam na Bandari Kavu yatakuwa na 

tani 1.1 za dhahabu. Kiasi hiki cha dhahabu kina thamami ya TZS 

bilioni 97.5 (USD 44,320,000). Thamani hii ni ndogo sana 

ukilinganisha na thamani halisi iliyopatikana katika uchunguzi huu ya 

kati ya TZS bilioni 676 na bilioni 1,147. Kutokana na tofauti hii 

kubwa kati ya viwango vya dhahabu vilivyopo kwenye taarifa za 

usafirishaji na vile ambavyo Kamati imevibaini, ni dhahiri kuwa Taifa 

linaibiwa sana kupitia usafirishaji wa makinikia nje ya nchi. 

 

2. Pamoja na viwango vikubwa vya dhahabu kwenye makinikia, Kamati 

ilipima na kupata viwango vikubwa vya madini ya copper (kiwango 

cha 15.09% hadi 33.78%, wastani wa 26%), silver (kiwango cha 202.7 

g/t hadi 351 g/t, wastani wa 305 g/t), sulfur (kiwango cha 16.7% hadi 

50.8%, wastani wa 39.0%) na iron (kiwango cha 13.6% hadi 30.6%, 

wastani wa 27%). 

 

Copper 

Wastani wa kiwango cha copper kilichopatikana ni tani 5.2 na 

kiwango cha juu kilichopimwa ni tani 6.75 kwenye kila kontena lenye 

tani 20 za makinikia. Hivyo, kiasi cha wastani wa copper kwenye 

makontena 277 ni tani 1,440.4 ambazo thamani yake ni TZS bilioni 

17.9 (USD 8,138,260) na kiasi cha juu ni tani 1,871.4 ambazo zina 
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thamani ya TZS bilioni 23.3 (USD 10,573,478). Hivyo, thamani ya 

copper katika makontena 277 yaliyozuiliwa bandarini ni kati ya TZS 

bilioni 17.9 na bilioni 23.3. 

 

Nyaraka za usafirishaji ambazo Kamati ilizipata kutoka bandarini 

zinaonesha kuwa makinikia yana wastani wa kiwango cha copper cha 

20%. Kiwango hiki ni sawa na tani 4 za copper kwenye kila kontena; 

hivyo makontena 277 yaliyozuiliwa bandarini yatakuwa na tani 1,108 

za copper. Kiasi hiki cha copper kina thamami ya USD 6,204,800 

sawa na TZS bilioni 13.6. Kwa takwimu hizi, kwa upande wa copper 

nako kuna upotevu mkubwa wa mapato ya taifa ukizingatia kuwa 

usafirishaji wa makinikia nje ya nchi umefanyika kwa muda mrefu. 

 

Silver 

Wastani wa kiwango cha silver kilichopimwa ni 6.1 kg na kiwango 

cha juu ni 7 kg kwa kontena lenye tani 20 za makinikia. Hivyo, kiasi 

cha wastani wa silver kwenye makontena 277 ni 1,689 kg (tani 1.7) 

ambazo thamani yake ni TZS bilioni 2.1 (USD 937,446); kiasi cha juu 

ni 1,939 kg (tani 1.9) ambazo thamani yake ni TZS bilioni 2.4 (USD 

1,075,757). Hivyo, thamani ya silver katika makontena 277 

yaliyozuiliwa bandarini ni kati ya TZS bilioni 2.1 na bilioni 2.4. 

 

Nyaraka za usafirishaji ambazo Kamati ilizipata kutoka bandarini 

zinaonesha kuwa makinikia yana silver kwa wastani wa takriban 150 

g/t. Kiwango hiki kinamaanisha kuwa kuna 3 kg za silver kwenye kila 

kontena la tani 20 za makinikia. Kwenye makontena 277 

yaliyozuiliwa bandarini, kiasi cha silver kilichopo kwenye nyaraka za 

usafirishaji ni 831 kg. Kiasi hiki cha silver kina thamami ya USD 
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461,039 sawa na TZS bilioni 1.0. Kwa takwimu hizi, kwa upande wa 

silver nako kuna upotevu mkubwa wa mapato ya taifa. 
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Sulfur 

Wastani wa sulfur uliopimwa ni tani 7.8 wakati kiwango cha juu 

kilikuwa tani 10.2, kwa kontena lenye tani 20 za makinikia. Hivyo, 

makontena 277 yaliyozuiliwa bandarini, yatakuwa na wastani wa tani 

2,161 za sulfur, ambazo thamani yake ni TZS bilioni 1.4 (USD 

648,130); na kiasi cha juu ni tani 2,825.4 ambazo zina thamani ya TZS 

bilioni 1.9 (USD 844,296). Hivyo, thamani ya sulfur katika makontena 

277 yaliyozuiliwa bandarini ni kati ya TZS bilioni 1.4 na bilioni 4.9. 

Thamani hii ya sulfur ni kubwa ukizingatia kuwa haijawahi kutumika 

kukokotoa mrabaha katika mauzo ya makinikia. 

 

Iron 

Wastani wa iron uliopimwa ni tani 5.4 wakati kiwango cha juu 

kilikuwa tani 6.1, kwa kontena lenye tani 20 za makinikia. Hivyo, 

makontena 277 yaliyozuiliwa bandarini yatakuwa na wastani wa tani 

1,496 za iron, ambazo thamani yake ni TZS bilioni 2.3 (USD 

1,047,060); na kiasi cha juu ni tani 1,695 ambazo zina thamani ya TZS 

bilioni 2.6 (USD 1,186,668). Hivyo, thamani ya iron katika 

makontena 277 yaliyozuiliwa bandarini ni kati ya TZS bilioni 2.3 na 

bilioni 2.6. Kama ilivyo kwa sulfur, thamani hii ya iron ni kubwa 

ukizingatia kuwa haijawahi kutumika kukokotoa mrabaha katika 

mauzo ya makinikia. Hali hii inazidi kuonesha jinsi gani nchi yetu 

isivyofaidika na uuzwaji wa makinikia nje ya nchi. 

 

3. Uchunguzi pia umeonesha kuwepo kwa madini mkakati (strategic 

metals) ambayo kwa sasa hivi yanahitajika sana duniani na yana 

thamani kubwa sambamba na thamani ya dhahabu. Madini hayo ni: 

iridium, rhodium, ytterbium, beryllium, tantalum na lithium. 
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Iridium 

Wastani wa iridium uliopimwa ni 6.4 kg wakati kiwango cha juu ni 

13.75 kg kwa kontena lenye tani 20 za makinikia. Hivyo, makontena 

277 yaliyozuiliwa bandarini, yatakuwa na wastani wa 1,773 kg za 

iridium, ambazo thamani yake ni TZS bilioni 108 (USD 48,876,096); 

wakati kiasi cha juu ni 3,808.8 kg ambazo thamani yake ni TZS 

bilioni 231.0 (USD 105,007, 238). Hivyo, thamani ya iridium katika 

makontena 277 yaliyozuiliwa bandarini ni kati ya TZS bilioni 108 na 

bilioni 231. 

 

Rhodium  

Wastani wa rhodium uliopimwa ni 0.034 kg wakati kiwango cha juu 

ni 0.078 kg kwa kontena lenye tani 20 za makinikia. Hivyo, 

makontena 277 yaliyozuiliwa bandarini yatakuwa na wastani wa 9.4 

kg za rhodium, ambazo thamani yake ni TZS bilioni 0.7 (USD 

300,731); wakati kiasi cha juu ni 21.6 kg ambazo thamani yake ni 

TZS bilioni 1.5 (USD 689,912). Hivyo, thamani ya rhodium katika 

makontena 277 yaliyozuiliwa bandarini ni kati ya TZS bilioni 0.7 na 

bilioni 1.5. 

 

Ytterbium 

Ytterbium ilipatikana kuwa na wastani wa 3.7 kg na kiwango cha juu 

kilikuwa 4.9 kg kwa kila kontena lenye tani 20 za makinikia. Hivyo, 

makontena 277 yaliyozuiliwa bandarini yatakuwa na wastani wa 

1024.9 kg za ytterbium, ambazo thamani yake ni TZS bilioni 12.4 

(USD 5,636,950); wakati kiasi cha juu ni 1,357.3 kg ambazo thamani 

yake ni TZS bilioni 16.4 (USD 7,465,150). Hivyo, thamani ya 

ytterbium katika makontena 277 yaliyozuiliwa bandarini ni kati ya 

TZS bilioni 12.4 na bilioni 16.4. 
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Beryllium 

Wastani wa kiasi cha beryllium kilichopimwa ni 19.4 kg na kiasi cha 

juu kilikuwa 26.9 kg kwa kila kontena lenye tani 20 za makinikia. 

Hivyo, wastani wa beryllium kwenye makontena 277 ni tani 5.4 zenye 

thamani ya TZS bilioni 6.0 (USD 2,719,143); na kiwango cha juu 

kilichopimwa katika makontena 277 ni tani 7.5 ambazo thamani yake 

ni TZS bilioni 8.3 (USD 3,770,358). Hivyo, thamani ya beryllium 

katika makontena 277 yaliyozuiliwa bandarini ni kati ya TZS bilioni 

6.0 na bilioni 8.3. 

 

Tantalum 

Tantalum ilipatikana kuwa na wastani wa 11.7 kg na kiwango cha juu 

kilikuwa 17.3 kg kwa kila kontena lenye tani 20 za makinikia. Hivyo, 

makontena 277 yaliyozuiliwa bandarini yatakuwa na wastani wa 

3240.9 kg za tantalum, ambazo thamani yake ni TZS bilioni 1.9 (USD 

855,598); wakati kiasi cha juu ni 4,792 kg ambazo thamani yake ni 

TZS bilioni 2.8 (USD 1,265,114). Hivyo, thamani ya tantalum katika 

makontena 277 yaliyozuiliwa bandarini ni kati ya TZS bilioni 1.9 na 

bilioni 2.8. 

 

Lithium 

Wastani wa kiasi cha lithium kilichopimwa ni 21.5 kg na kiasi cha juu 

kilikuwa 29.8 kg kwa kila kontena lenye tani 20 za makinikia. Hivyo, 

wastani wa lithium kwenye makontena 277 ni 5,955.5 kg zenye 

thamani ya TZS bilioni 1.0 (USD 468,698); na kiwango cha juu 

kilichopimwa katika makontena 277 ni 8,254.6 kg ambazo thamani 

yake ni TZS bilioni 1.4 (USD 649,637). Hivyo, thamani ya lithium 
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katika makontena 277 yaliyozuiliwa bandarini ni kati ya TZS bilioni 

1.0 na bilioni 1.4. 

 

Jumla ya thamani ya aina zote za Metali Mkakati katika makontena 277 

yaliyoko bandarini ni kati ya TZS bilioni 129.5 na bilioni 261.5. Pamoja na 

kuwa na thamani kubwa, metali hizi hazikuwa zinajulikana kuwemo 

kwenye makinikia na hivyo hazijawahi kujumuishwa kwenye kukokotoa 

mrabaha na hivyo kuikosesha Serikali mapato makubwa kwa kipindi chote 

cha biashara ya makinikia. 

 

4. Kwa ujumla thamani ya metali/madini yote katika makinikia kwenye 

makontena 277 yaliyozuiliwa bandarini, ni TZS bilioni 829.4 kwa 

kutumia viwango vya wastani na TZS bilioni 1,438.8 kwa kutumia 

viwango vya juu. Kwa kuwa viwango hivi vya thamani havitumiki 

kukadiria mapato ya Serikali, ni wazi kuwa kuna upotevu mkubwa 

sana wa mapato kwa nchi yetu. 

 

5. Thamani zote za madini kwenye makinikia yaliyo ndani ya makontena 

zilizoainishwa hapo juu, zimepatikana kwa kutumia uzito wa wastani 

wa tani 20 za makinikia kwenye kila kontena. Hata hivyo, katika 

kupima uzito wa makinikia ndani ya makontena, kuna makontena 

kadhaa yaliyokuwa na uzito zaidi ya tani 20 za makinikia, kwa mfano 

makontena yenye namba CAIU 2461301, TCLU 0701267, MRKU 

6880530 na MSKU 4280570 yalikuwa na makinikia yenye uzito wa 

tani 23.1; 22.9; 22.7 na 22.2, kwa mtiririko huo. Hivyo basi, ongezeko 

hili la uzito linaongeza thamani ya makinikia na hivyo kuongeza 

upotevu zaidi wa mapato ya Serikali. 
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6. Pamoja na kuchunguza makinikia, Kamati pia ilichunguza shehena ya 

mbale za copper ndani ya makontena matano (5) yaliyozuiliwa 

bandarini. Sampuli za mbale hizo zilipatikana kuwa na viwango vya 

dhahabu hadi kufikia 38.3 g/t, viwango ambavyo havikuoneshwa 

kwenye ripoti ya upimaji wa kimaabara wa TMAA, na hivyo 

kutotumika katika kukokotoa malipo ya mrabaha Serikalini. 

 

7. Uchunguzi wa Kamati kuhusu utendaji wa Wakala wa Serikali wa 

Ukaguzi Madini (TMAA) umebaini kuwa Wakala haufungi utepe wa 

udhibiti mara baada ya kuchukua sampuli kwenye makontena. 

Ufungaji wa utepe wa udhibiti hufanyika baada ya siku kadhaa katika 

hatua za mwisho za usafirishaji wa makontena. Hali hii inatoa mianya 

ya kufanyika udanganyifu wa kiasi, viwango na thamani ya makinikia 

baada ya uchukuzi wa sampuli. 

 

8. Kamati pia ilichunguza uwezo wa scanner inayotumika bandarini 

kukagua vilivyomo ndani ya makontena. Katika uchunguzi huu, 

ilibainika kuwa scanner hiyo haina uwezo wa kuonesha vitu 

vilivyomo ndani ya makinikia bali inaonesha umbo tu la shehena ya 

makinikia. 

 

Mapendekezo 

 

Kutokana na matokeo ya uchunguzi huu yanayoonesha upotevu mkubwa wa 

mapato ya Serikali kupitia usafirishaji wa makinikia nje ya nchi, ni muhimu 

Serikali kuchukua hatua zifuatazo haraka iwezekanavyo: 

1. Serikali iendelee kusitisha usafirishaji mchanga wa madini “makinikia” 

nje ya nchi mpaka pale mrabaha stahiki utakapolipwa Serikalini kwa 
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kuzingatia thamani halisi ya makinikia kama ilivyoainishwa kwenye 

uchunguzi huu. 

2. Serikali ihakikishe kuwa ujenzi wa smelters nchini unafanyika haraka ili 

makinikia yote yachenjuliwe nchini. Hii itawezesha madini yote 

yaliyomo kwenye makinikia kufahamika na kutozwa mrabaha halisi. 

3. TMAA inatakiwa kufunga tepe za udhibiti kwenye makontena mara tu 

baada ya kuchukua sampuli ili kudhibiti udanganyifu unaoweza kutokea 

baada ya uchukuzi wa sampuli. 

4. TMAA ipime metali zote ambazo zipo kwenye makinikia na kutumia 

metali zenye thamani katika kukokotoa kiwango halisi cha mrabaha. 

5. Kutokana na uwepo wa madini mbalimbali yenye viwango tofauti 

kwenye mbale, TMAA ipime viwango vya dhahabu na metali nyingine 

muhimu katika mbale zote zinazosafirishwa nje ya nchi, bila kujali 

kilichooneshwa kwenye andiko la msafirishaji wa mbale husika. Aidha, 

Wizara ya Nishati na Madini ibainishe tabia za mbale (aina za madini na 

viwango vyake) zilizomo kwenye vyanzo mbalimbali nchini. 

6. Serikali ijumuishe metali zote zenye thamani katika kukokotoa mrabaha 

wa makinikia na mbale za madini mbalimbali. 

7. Serikali iwachukulie hatua watendaji wa TMAA na Wizara Mama 

kutokana na kutosimamia vyema tathmini ya viwango halisi vya 

madini/metali mbalimbali vilivyopo katika makinikia na mbale za madini 

mengine; viwango ambavyo hutumika katika kukokotoa mrabaha. 

8. Serikali ifanye uchunguzi wa kushtukiza kwa kadri itakavyowezekana 

katika udhibiti wa uzalishaji na usafirishaji wa madini nje ya nchi ili 

kujiridhisha kuwa taratibu zilizowekwa kisheria zinatumika ipasavyo. 

9. Uchunguzi zaidi ufanywe na wataalam wa mionzi kwenye scanner 

zinazotumika bandarini ili kubaini aina au mfumo sahihi wa scanner 

unaofaa katika kuchunguza mizigo yenye tabia (properties) kama za 

makinikia na mbale za madini mbalimbali.  
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SHUKRANI 

 

Kwanza kabisa, Kamati kwa heshma kubwa inapenda kutoa shukrani kwako 

wewe Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. John Pombe 

Joseph Magufuli, kwa kuwa na imani nasi na kututeua kutekeleza jukumu hili 

muhimu la kuchunguza aina na viwango mbalimbali vya madini katika 

makinikia ili kuweza kuondokana na upotevu mkubwa wa pato la taifa kupitia 

biashara ya makinikia yanayosafirishwa nje ya nchi. Ni matumaini yetu kuwa 

matokeo ya uchunguzi huu yatasaidia Serikali kupitia sekta ya madini katika 

kuchangia pato la taifa na kukuza uchumi wa nchi yetu. 

 

Kamati pia inatoa shukrani za dhati kwa Katibu Mkuu Kiongozi na wasaidizi 

wake wote kwa misaada na ushirikiano wao uliowezesha Kamati kutekeleza 

majukumu yake vizuri. 

 

Aidha, Kamati inatambua na kuthamini michango iliyotolewa na taasisi 

mbalimbali zikiwemo Vyombo vya Ulinzi na Usalama nchini, Wakala wa 

Jiolojia Tanzania, Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali, Mamlaka ya Bandari 

Tanzania, Mamlaka ya Mapato Tanzania, Wakala wa Ukaguzi wa Madini 

Tanzania, Chuo Kikuu cha Dar es Salaam na Chuo Kikuu cha Kiislam 

Morogoro. 
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Mheshimiwa Rais, kwa heshma kubwa sasa nachukua fursa hii kwa niaba ya 

Kamati, kukukabidhi nakala sita za Ripoti kamili ya uchunguzi huu. 

Ninakuomba uzipokee. 

 

Pia ninaomba nikukabidhi kifurushi chenye nyaraka zote ambazo Kamati 

ilizikusanya kutoka kwenye taasisi za Serikali zinazohusika katika kusimamia 

na kudhibiti usafirishaji wa makinika nje ya nchi, pamoja na nyaraka kutoka 

kwa wadau mbalimbali wanaohusika katika biashara ya makinikia. 

 

Aidha, nichukue fursa hii kukufahamisha kwamba sampuli zote za makinikia na 

mbale za copper zilizochukuliwa na Kamati na kufanyiwa uchunguzi wa 

kimaabara, zimehifadhiwa ndani ya kontena moja ambalo liko mahali salama 

chini ya uangalizi wa vyombo vya Ulinzi na Usalama vya Serikali. Kwa heshma 

kubwa ninaomba nikukabidhi funguo za kontena lililohifadhi sampuli hizo. 

 

Ninaomba kuwasilisha. 

 


